

TANGAZO LA SERIKALI NA. 316 la tarehe 18/08/2017

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA  
SURA 290

**SHERIA NDOGO**

*Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16 (1)*

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAEGESHO) ZA HALMASHAURI YA MJI NZEGA ZA  
MWAKA, 2017

- |   |    |  |
|---|----|--|
| Jina na mwanzo<br>wa kuanza<br>kutumika | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Mji Nzega, 2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.   |
| Matumizi                                | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri ya Mji Nzega.  |
| Tafsiri                                 | 3. | Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:-<br><br>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;<br><br>“Chombo cha usafiri” maana yake ni chombo cha moto ikijumuisha gari na pikipiki zenye magurudumu matatu;<br><br>“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya Mji Nzega;<br><br>“Maegesho” maana yake ni sehemu iliyoainishwa na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo cha usafiri isipokuwa stendi;<br><br>“Maegesho maalum” maana yake ni eneo lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo cha usafiri kwa utaratibu uliowekwa |

kwenye kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Nzega pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Yadi” maana yake ni eneo lililotengwa kwa ajili ya kuhifadhi vyombo vya usafiri;

“Ushuru wa Maegesho” maana yake ni ushuru unaotowwa na Halmashauri kwa mtu yeyote anaye egesha chombo cha usafiri katika eneo lililoainishwa na Halmashauri.

- |                                    |    |   |
|------------------------------------|----|---|
| Ushuru wa maegesho                 | 4. | (1) Halmashauri itatenga maeneo ya maegesho kwa vyombo vya usafiri vitakavyoegeshwa katika maeneo yaliyoainishwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.   |
|                                    |    | (2) Halmashauri itatoza Ushuru wa maegesho kwa mujibu wa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.   |
| Sehemu za maegesho                 | 5. | (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi maeneo yote yaliyoainishwa katika Halmashauri yatakuwa ni sehemu za maegesho ya vyombo vya usafiri.   |
|                                    |    | (2) Itakuwa ni wajibu kwa mtu yeyote kuegesha chombo cha usafiri katika eneo lililoainishwa na Halmashauri.   |
| Namna ya kutoza ushuru wa maegesho | 6. | (1) Ushuru wa maegesho utatozwa kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni kila siku.   |
|                                    |    | (2) Ushuru wa maegesho utalipwa kwa kila siku au mwezi kadri Halmashauri itakavyoona inafaa.  |
|                                    |    | (3) Ushuru wa maegesho utalipwa na mtu yeyote mara tu anapogesa chombo cha usafiri.   |
|                                    |    | (4) Endapo mtu yeyote amelipa ushuru wa maegesho kwa siku au kwa mwezi ataruhusiwa kuegesha chombo cha usafiri alicholipia katika eneo lolote lililoainishwa kwa ajili ya maegesho ndani ya |

Halmashauri kwa muda aliolipia.

- (5) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (3) cha kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi, chombo cha usafiri kinachomilikiwa na Serikali, wana-diplomasia, Majeshi, na magari ya kubeba wagonjwa hakitatozwa ushuru wa maegesho.
- Mamlaka ya Afisa Mwidhiniwa 7. (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kukamata na kuondoa chombo cha usafiri kilichoege-shwa kwenye eneo ambalo halikua-inishwa katika Sheria Ndogo hizi.
- (2) Chombo cha usafiri kilichokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 7 kitaondolewa na kuifadhiwa katika yadi ya Halmashauri au iliyoainishwa na Halmashauri.
- (3) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza chombo cha usafiri endapo mmiliki wa chombo hicho atashindwa kulipa gharama za kuondoa chombo cha usafiri ndani ya kipindi cha siku 14 tangu tarehe ya kukamatwa.
- Maegesho maalum 8. (1) Halmashauri inaweza kutenga eneo maalum la maegesho ya chombo cha usafiri na kiwango cha ushuru wa maegesho kitakuwa kama ilivyoa-inishwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.
- (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi muda wa kuegesha chombo cha usafiri katika maegesho maalum utapangwa kadri Halmashauri itakavyoona inafaa.
- Makosa 9. Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote endapo:-
- (1) atashindwa kulipa ushuru wa maegesho.
- (2) atamshawishi mtu yeyote au kundi la watu kutolipa Ushuru wa maegesho.
- (3) ataegesha chombo cha usafiri katika eneo ambalo

halijaainishwa na Halmashauri.

- (4) ataosha au kufanya matengenezo ya chombo cha usafiri katika eneo la maegesho.

- Kufifilisha kosa      10.    Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza faini ya kiasi kisichopungua laki mbili (200,000/=) na kisichozidi shilingi laki tano (Tsh.500,000/=) Mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria hizi na kukiri kwa maandishi kwa kujaza fomu iliyoambatishwa katika Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi.
- Adhabu                    11.    Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili(12) na kisichozidi miezi ishirini na nne(24) au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo.

—————  
JEDWALI LA KWANZA  
—————

*Limetungwa Chini ya kifungu cha 4(2)*

USHURU WA MAEGESHO

Aina ya Gari	Ushuru kwa siku
Gari ya Mizigo zaidi ya Tani 5	3,000/=
Gari la Mizigo chini ya Tani 5	2,000/=
Gari Ndogo	2,000/=
Pick up/Station Wagon	2,000/=
Bajaji	1,000/=
Pikipiki	500/=

—————  
JEDWALI LA PILI  
—————

*Limetungwa chini ya kifungu cha 8(1)*

MAENEO YA MAEGESHO MAALUM

Na.	Aina ya chombo cha usafiri	Kwa siku	Kulaza gari
1.	Gari Ndogo	1,000/=	2,000/=
2.	Gari ya Mizigo zaidi ya Tani 5	4,000/=	5,000/=
4.	Malori ya mchanga	1,000/=	2,000/=
5	Pick up	1,000/=	2,000/=
6	Bajaji	500/=	1,000/=

—————  
JEDWALI LA TATU  
—————

KUFIFILISHA KOSA

*Limetungwa chini ya kifungu cha 10*

Mimi ..... Nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya ..... ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Nzega Kwamba mnamo tarehe ..... ya mwezi ..... Mwaka ..... Nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ..... cha Sheria Ndogo za(Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Mji wa Nzega za mwaka 2017.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Leo ..... tarehe ya mwezi ..... mwaka .....

Jina ..... Saini.....

Mbele ya:

Jina ..... cheo .....

Saini .....

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Nzega limebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika tarehe 25 mwezi 10 Mwaka 2016.

PHILEMON M. MAGESA,  
*Mkurugenzi wa Mji,*  
*Halmashauri ya Mji wa Nzega*

WILLIAM W. JOMANGA,  
*Mwenyekiti wa Halmashauri,*  
*Halmashauri ya Mji wa Nzega*

NAKUBALI

Dodoma,  
13 Julai, 2017

MHE. GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.),  
*Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI*