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TANGAZO  LA  SERIKALI  NA.  314  la tarehe 25/08/2017 

(SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA, (MAMLAKA ZA MIJI)   

(SURA YA 288)  

_______ 
 

SHERIA NDOGO 

_______ 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89  

_______ 
 

SHERIA NDOGO ZA (KILIMO KWANZA NA USALAMA WA CHAKULA) ZA 
HALMASHAURI YA MJI NZEGA, 2017 

 
Jina na mwanzo 

wa kutumika 
1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria 

Ndogo za (Kilimo Kwanza na Usalama wa 

Chakula) za Halmashauri ya Mji Nzega za 

mwaka 2017   na zitaanza kutumika baada ya 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi  

 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

mamlaka ya Halmashauri ya Mji Nzega. 

Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale 

itakapoelekezwa vinginevyo:- 
 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 
wa umma  atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi; 
 

“Afisa Ugani” maana yake ni Mtaalamu wa 

Kilimo, Mifugo, Uvuvi au Nyuki katika ngazi ya 

Vjiji, Mitaa na Kata;  
 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 
Mji  Nzega; 
 

 “Kilimo” maana yake ni shughuli yoyote ya 
uzalishaji mali inayofanywa na binadamu 

itajumuisha Kilimo cha Mazao, Ufugaji wa 

wanyama, Samaki, Nyuki na uvuvi; 
 

‘Maji ya asili” maana yake ni Bahari, Maziwa, 
Mito, Mabwawa yasiyo ya kutengenezwa na 

Jina  
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binadamu na mabwawa yasiyo ya asili ambayo 
uvuvi wa umma unafanyika; 
 

“Mazao” maana yake ni Mazao yote ya chakula, 
biashara, maua, matunda na mbogamboga 

yanayolimwa ndani ya eneo la Halmashauri; 
 

 “Mifugo” maana yake ni wanyama wote 

wafugwao na binadamu na itajumuisha  Nyuki, 
Samaki, Bata na Kuku; 
 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote 

anayejishughurisha na ufugaji wa mifugo katika 

eneo la Halmashauri; 
 

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote ambaye kwa 

kawaida anaishi kwenye mtaa au Halmashauri na 
ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi 

iliyopo katika eneo la Halmashauri isipokuwa 

mtu:- 
(a) mwenye umri chini ya miaka 18; 

(b) asiyejiweza kutokana na ulemavu, 

kuugua au uzee wa zaidi ya miaka 60; 

(c) mwanafunzi aliyeko masomoni.  
 

“Mkulima” maana yake ni mtu yeyote 
anayejishughulisha na shughuli za Kilimo; 
 

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri na ni pamoja na Afisa yeyote wa 

umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 
 

“Pembejeo za Kilimo” Maana yake ni mbolea, 
mbegu bora na madawa ya kilimo pia inahusisha 

maji na zana za Kilimo; 
 

 “Skimu za Umwagiliaji” maana yake ni 

miundombinu ya miradi ya maji ambayo 

imeanzishwa na Serikali au Halmashauri au 
Kijiji, Taasisi binafsi au za Umma ili kuendeleza 

kilimo cha umwagiliaji;  
 

 “Uhawilishaji” maana yake ni ni kitendo cha 

uzalishaji wa wanyama kwa njia ya kisasa kwa 
kutumia mbegu za madume bora ili kupata kizazi 

cha wanyama bora; 
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“Uvuvi haramu” maana yake ni  uvuvi unaotumia 
zana zisizokubalika katika uvuvi kama mabomu, 

baruti, sumu, makokoro, mikuki, vyandarua na 

nyavu zenye matundu madogo; 
 

“Uvuvi holela” maana yake ni uvuvi usio na 

leseni wala kibali cha Halmashauri;  
 

“Vyanzo vya Maji” maana yake ni mito, vijito, 
visima, mabwawa, mifereji, maziwa, 

chemichemi, ardhi oevu au ardhi chepechepe; 
 

“Wagani kazi” maana yake ni wananchi ambao 

wamepata mafunzo ya ugani nje ya vyuo ili 

kufanya kazi za maafisa ugani pale ambapo 
hawapo; 
 

“Zana haramu” maana yake  ni zana 

zisizokubalika kitaalam kama vyandarua, baruti, 

mabomu, sumu, makokoro nyavu zenye matundu 
madogo pamoja na mikuki. 

 

   SEHEMU YA PILI 

KILIMO CHA MAZAO 
 

Wajibu wa 
Halmashauri 

4.  Katika kuhamasisha na kutekeleza azma ya 

kilimo kwanza Halmashauri itakuwa na wajibu 
wa:- 

(a) Kuhakikisha viongozi wa Serikali, 

Vyama vya siasa na wadau wengine 

wanashiriki ipasavyo katika kuendeleza 
sekta ya kilimo katika Halmashauri; 
 

(b) Kuunda vikundi vya sanaa vinavyo 

hamasisha kilimo cha kisasa; 
 

(c) Kuweka mabango kwenye kila kijiji 

yanayoeleza kanuni bora za kilimo 
zinazopaswa kuzingatiwa na mkulima 

kwa mazao yanayolimwa kwenye eneo 

hilo; 
 

(d) Kuanzisha mashamba darasa ya mfano 

katika kila kijiji; 
 

(e) Kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa 
wakati pembejeo za kilimo; 
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(f) Kutekeleza mipango ya msimu wa 
kilimo unaofuata mara baada ya mwisho 

wa msimu; 

(g) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa  

ugani katika kila kijiji; 
(h) Kuhamasisha uazishwaji wa vyama vya 

wakulima vya kuweka na kukopa kwa 

lengo la kujipatia mikopo ya benki; 
(i) Kuanzisha vituo vya kukuzia na 

kufundishia wanyama kazi; 

(j) Kuanzisha vituo maalum kwa ajili ya 
kutolea mafunzo ya utumiaji na utunzaji 

wa zana bora za kilimo; 

(k) Kuhamasisha matumizi ya wanyama 

kazi katika maeneo ambayo wafugaji 
hujishughulisha pia na kilimo cha 

mazao; 

(l) Kushindanisha wakulima, maafisa ugani 
wa kila  kijiji, mtaa na Kata ili kupata 

mkulima bora, Afisa ugani bora katika 

vijiji, mitaa, kata na Halmashauri; 

(m) Kuanzisha mfumo wa stakabadhi 
ghalani; 

(n) Kuanisha matumizi bora ya ardhi ili 

kubainisha na kutofautisha ardhi ya 
mifugo, kilimo na hifadhi; 

(o) Kusimamia upatikanaji na matumizi ya 

pembejeo za kilimo; 
(p) Kusimamia maadili,mwenendo na 

upatikanaji wa mawakala wa pembejeo 

za kilimo; 

(q) Kuhamasisha Serikali ya Kijiji 
wananchi kwa ujumla kujenga maghala 

ya chakula ya vijiji; 

(r) Kuanzisha benki ya ardhi katika 
Halmashauri; 

(s) Kuwazawadia wakulima bora na 

maafisa ugani bora wa mwaka wa 
Mitaa,Vijiji na Kata.  

 
Wajibu wa 
Serikali ya Kijiji 

5.  Serikali ya Kijiji itakuwa na wajibu ufuatao:- 

(1) Itatenga ardhi kwa ajili ya Kilimo na 



Sheria Ndogo za (Kilimo Kwanza na Usalama wa Chakula) za Halmashauri ya 

Mji Nzega 

Tangazo la Serikali Na. 314 (linaendelea…) 

 

5 

 

malisho ya mifugo, maeneo ya ufugaji 
wa nyuki na mabwawa ya kufugia 

samaki. 

 

(2) Kwa kushirikiana na uongozi wa 
kitongoji itahakikisha kuwa kila mkazi 

anapata ardhi ya kutosha kwa ajili ya 

kutekeleza kauli mbiu ya Kilimo 
kwanza. 

 

(3) Kwa kushirikiana na uongozi wa 
kitongoji itakuwa na wajibu wa 

kuhakikisha kuwa kila mkazi wa kijiji 

anajitosheleza kwa chakula. 

 
(4) Kuhakikisha kwamba kila mkazi katika 

eneo la kijiji anayemiliki ardhi ya 

kilimo chini ya Sheria yeyote ile 
analima mazao ya chakula na biashara. 

 

(5) Kuhakikisha kwamba kila mkazi wa 

kijiji anakuwa na ghala la kuhifadhia 
chakula na pembejeo. 

 
Wajibu wa Afisa 
Mwidhiniwa 

6. (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa 
kuhakikisha kwamba kila mkulima:- 

(a) Anaandaa shamba kwa wakati; 

(b) Anapanda mbegu kwa mstari; 
(c) Anazingatia nafasi kati ya mmea na 

mmea inavyotakiwa kitaalam; 

(d) Anatumia pembejeo za kilimo kwa 

viwango na kwa wakati sahihi; 
(e) Anapalilia palizi mbili au zaidi. 

  (2) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa 

kuingia na kukagua shamba lolote wakati wa saa 
za kazi ili kujionea kama mkulima amezingatia 

maelekezo ya kitaalam kama yalivyotolewa na 

wataalam wa kilimo. 
 

Hifadhi ya 
mazao 

7. (1) Kila mkazi atayelima shamba eneo la 

Halmashauri atatakiwa kuvuna mazao yake 

pindi yakikomaa au kukauka na kuyahifadhi 



Sheria Ndogo za (Kilimo Kwanza na Usalama wa Chakula) za Halmashauri ya 

Mji Nzega 

Tangazo la Serikali Na. 314 (linaendelea…) 

 

6 

 

katika hali ya usafi na usalama ili kutunza ubora 
wake. 
 

  (2) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususani mkuu 
wa kaya kuhakikisha kuwa anahifadhi chakula 

cha kutosha yeye na familia yake angalau 

mwaka mmoja au zaidi. 
 

  (3) Litakuwa ni jukumu la kila kaya kuwa na ghala 
la kuhifadhia chakula ambalo litapaswa kuwa 

katika hali ya usalama na lisiloruhusu wadudu 

kama vile dumuzi,panya au wadudu wengine 

kusababisha uharibifu wa chakula hicho. 
 

Wajibu wa 
kulima 

8. (1) Kila mkazi anayemiliki au atakayemilikishwa 

shamba kwa mujibu wa kifungu cha 5(1) cha 
Sheria Ndogo hizi atawajibika kulima, kulitunza 

na kuendeleza shamba lake kwa mujibu wa 

maelezo ya kitaalamu atakayopewa na Afisa 
ugani. 

 
  (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1) hapo juu 

cha Sheria Ndogo hizi itakuwa ni wajibu wa kila 
mkulima: -  

(a) Kupalilia shamba lake kwa wakati wa 

mavuno isipokuwa kama itaelezwa 
vinginevyo; 

(b) Kuweka mbolea kwa viwango na wakati 

sahihi; 
(c) Kutoa taarifa kwa mamlaka za 

kijiji,mtaa,kata au Halmashauri au Afisa 

Ugani yeyote kwa njia yoyote 

atakayoona inafaa kuhusu kuwepo kwa 
ugonjwa wa mazao au kuwepo kwa 

wadudu waharibifu; 

(d) Kutumia pembejeo kwa kuzingatia 
maelekezo ya kitaalam kila mwaka 

isipokuwa  kama itaelekezwa 

vinginevyo na Afisa ugani; 

(e) Kuchukua hatua za kuangamiza wadudu 
waharibifu au kutibu magonjwa kama 

atakavyokuwa ameelekezwa na Afisa 

ugani; 
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(f) Kuzuia moto unaoweza kuharibu 
mazingira. 

 
Wajibu wa Afisa 
Ugani 

9.  Kila Afisa Ugani atawajibika kutoa program ya 

Kilimo ya mwaka kulingana na hali ya hewa  
(a) Program hiyo itazingatia  aina ya mazao 

na kwa msimu; 

(b) Aina ya mbegu kwa msimu husika;  
(c) Namna na wakati wa kupanda; 

(d) Namna na wakati gani wa kuvuna; 

(e) Namna ya kuhifadhi mazao baada ya 
kuvunwa; 

(f) Namna au jinsi ya kutumia pembejeo za 

kilimo kwa viwango na wakati sahihi. 

 
Ukaguzi 10.  Afisa Mwidhiniwa akishirikiana na Afisa 

ugani:- 

(a) Ataweza wakati wowote wa saa za kazi 
kuingia kwenye eneo la kilimo au katika 

shamba kwa madhumuni ya kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

(b) Ataweza kuingia katika kaya yeyote ili 
kukagua ghala la chakula ili kuona 

kama taratibu za kuhifadhi chakula 

zimezingatiwa; 
(c) Ataweza kumchukulia hatua za kisheria 

mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo 

hizi; 
(d) Atatakiwa kuwa na daftari 

linaloonyesha idadi kamili ya wakazi na 

idadi ya ekari za mazao ya kilimo; 

(e) Atapanga ratiba ya kutembelea  
mashamba ya wakazi ili kujionea kama 

wanatekeleza wajibu wa kulima na 

kutunza mashamba kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi. 

 
Wajibu Afisa 
Mtendaji wa 
Kata na Kijiji 

11.  Kila Afisa Mtendaji wa kata au Kijiji 
atawajibika kutunza kumbukumbu za mashamba 

yote  ya mazao yaliyomo katika kata au kijiji 

chake na atasimamia moja kwa moja utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi.   
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Makosa 12.  Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa 
mtu yeyote; 

(a) Anayemiliki ardhi ya kilimo kushindwa 

au kukataa au kukataza ardhi hiyo 

kutumika kwa kilimo; 
(b) Kutotunza shamba; 

(c) Kutovuna kwa wakati mazao yaliyopo 

shambani ambayo yamefikia wakati wa 
kuvunwa; 

(d) Kutokuwa na ghala la kuhifadhia mazao 

na kulitumia; 
(e) Kutohifadhi chakula cha kutosha; 

(f) Kuuza Mazao bila kuweka akiba ya 

mwaka mzima au zaidi; 

(g) Kuuza mazao yakiwa shambani; 
(h) Kutumia hifadhi ya mazao kwa ajili ya 

kutengeneza pombe. 

 
   SEHEMU YA TATU 

UFUGAJI WA KISASA 

 
Wajibu wa 
halmashauri 

13.  Ili kuendeleza ufugaji bora na wakisasa 
Halmashauri zitakuwa na wajibu ufuatao:- 

(a) Kuandaa mpango wa matumizi bora ya 

ardhi ili kutenga maeneo ya wakulima 
wafugaji na maeneo ya hifadhi; 

(b) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa 

ugani; 
(c) Kuhakikisha upatikanaji wa madawa na 

chanjo za mifugo; 

(d) Kuhakikisha uwepo wa majosho katika 

kila kijiji au kitongoji kwa kushirikisha 
nguvu za wananchi; 

(e) Kuanzisha kamati za majosho kwenye 

kila kijiji au kitongoji ambapo majosho 
hayo yameanzishwa; 
 

(f) Kuhakikisha upatikanaji wa masoko ya 

mifugo hai na nyama; 

(g) Kuanzisha minada na magulio ya 

mifugo ndani ya maeneo ya Halmashuri 
na kuhimiza wafugaji kutumia minada 
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hiyo ili kuvuna na kupunguza idadi ya 
mifugo; 

(h) Kuhamasisha wananchi kuanzisha 

vyama vya ushirika wa wafugaji na 

vyama vya kuweka na kukopa; 
(i) Kusaidia kuanzisha vituo vya 

uhawilishaji wa mifugo ili kupata 

madume bora ya kisasa na mifugo 
yenye tija; 

(j) Kushindanisha wafugaji vijijini, mitaa 

na kata ili kupata wandishi wa mfugaji 
bora wa mwaka katika mtaa, kijiji, na 

katika kata kwa mwaka; 

(k) Kushindanisha maafisa ugani wote 

katika vijiji na kata ili kupata afisa ugani 
bora katika ngazi za vijiji, mitaa   kata 

na Halmashauri; 

(l) Kuandaa vigezo vya kuwapata maafisa 
ugani bora wa mifugo katika vijiji, 

mitaa na kata; 

(m) Kutoa zawadi za kijiji, mtaa, na kata 

bora katika ufugaji kwa mwaka; 
(n) Kutoa zawadi kwa mfugaji bora kwa 

mwaka kwa kila kijiji, mtaa, kata na 

Halmashauri; 
(o) Kutoa zawadi kwa Afisa ugani bora wa 

mwaka kwa kila Halmashauri, kata, 

mtaa au kijiji; 
(p) Kutoa zawadi kwa shamba darasa la 

mifugo kwa mwaka; 

(q) Kuhakikisha upatikanaji wa mabwawa 

ya maji ya kunyweshea mifugo; 
(r) Kuhakikisha upatikanaji rahisi wa soko 

la ngozi za mifugo; 

(s) Kuhamasisha uwekezaji katika viwanda 
vidogovidogo vya mazao ya mifugo 

kama mikanda, pochi, mapambo 

yatokanayo na ngozi za wanyama na 
usindikaji wa maziwa, siagi jibini na 

mtindi; 

(t) Kuanzisha klabu za wanywaji maziwa 

katika Halmashauri; 
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(u) Kufanya uperembaji wa mara kwa mara 
juu ya ufugaji wa kisasa ili kujadili 

mafanikio na udhaifu katika utekelezaji 

ili kuweza kuboresha  au kuimarisha au 

kurekebisha kasoro zilizojitokeza; 
(v) Kuhamasisha wafugaji wa vijijini 

kuanzisha mashamba ya mazao ya 

kilimo ili wanufaike na upatikanaji 
rahisi wa mbolea ya mboji; 

(w) Kuhamasisha wafugaji kufanya uvunaji 

wa mara kwa mara mifugo ili kubakisha 
idadi ndogo ya mifugo yenye kuleta tija 

na rahisi kuihudumia; 

(x) Kuanzisha machinjio ya wanyama 

ambayo ni ya kisasa na salama ili 
kurahisisha uvunaji wa mifugo kwa njia 

ya uchinjaji; 

(y) Kuhakikisha udhibiti wa ufugaji wa 
kuhamahama ili kuhifadhi mazingira; 

(z) Kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hii ili kudumisha amani, utulivu 

na maelewano katika jamii za wakulima 
na wafugaji. 

 
Wajibu wa 
serikali ya kijiji 

14.  Uongozi wa serikali ya kijiji kwa kushirikiana 
na uongozi wa kitongoji utahakikisha:- 
 

(a) Unaandaa mpango wa  matumizi bora 

ya ardhi; 
(b) Kila mfugaji anapata ardhi ya kutosha 

ya malisho ya mifugo; 

(c) Unasimamia na kulinda mipaka ya ardhi 
ya kilimo na mifugo iliyobainishwa na 

mpango wa matumizi bora ya ardhi; 

(d) Unatoa au kutaja idadi ya mifugo 

ambayo kila mfugaji ataruhusiwa kuwa 
nayo kwa mujibu wa sheria; 

(e) Unasimamia uanzishwaji wa majosho 

ya mifugo kwa ushirikiano na wafugaji; 
(f) Unahamasisha wafugaji kuvuna mifugo 

yao mara kwa mara ili kubakisha idadi 

ya mifugo yenye kuleta tija; 
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(g) Wataalamu wa ugani waliopo katika 
kijiji wanatoa elimu ya ufugaji wa 

kisasa ili kupata mifugo bora na mazao 

bora ya mifugo; 

(h) Kuandaa njia maalumu za kupitisha 
mifugo(stock routes). 

 
Wajibu wa Afisa 
Mwidhiniwa 

15.  Afisa Mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa:- 
(a) Kuwa na daftari linaloonyesha idadi 

kamili ya mifugo kwa kila mfugaji; 

(b) Kuingia katika kaya yoyote ili kukagua 
aina na idadi ya mifugo; 

(c) Kuhakikisha kuwa mfugaji anachanja na 

kuogesha mifugo yake mara kwa mara 

ili kuepuka magonjwa ya mifugo; 
(d) Kuhakikisha kuwa mfugaji mwenye 

mifugo iliyozidi idadi ya kibali chake 

kwa mujibu wa sheria anavuna mifugo 
yake kwa njia endelevu; 

(e) Kutoa taarifa kwa Halmashauri mara 

anapogundua kuna mlipuko wa 

magonjwa ambayo yanahitaji msaada 
kutoka ngazi za juu; 

(f) Kumchukulia hatua za kisheria mfugaji 

yeyote anayekwenda kinyume na 
masharti ya ufugaji yalioainishwa chini 

ya Sheria Ndogo hizi; 

(g) Kuhamasisha wafugaji kutumia njia za 
kisasa za kuitambua mifugo badala ya 

kutumia njia za kizamani ambazo 

zinaharibu ubora wa ngozi. 

 
Wajibu wa 
mfugaji 

16.  Kila mfugaji:- 

(a) Atahakikisha anafuga idadi ya wanyama 

ambayo haitasababisha usumbufu kwa 
wadau wengine wa kilimo kama ilivyo 

idhinishwa kwenye kibali cha 

Halmashauri; 
(b) Atalazimika kuchanja mifugo yake kila 

mara ili kuzuia magonjwa ya mifugo na 

magonjwa ya mlipuko; 
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(c) Atalazimika kuogesha mifugo yake ili 
kuihami dhidi ya magonjwa, kupe na 

mbung’o; 

(d) Atalazimika kujiunga na vyama vya 

wafugaji wajasiriamali; 
(e) Atalazimika kutoa taarifa yoyote juu ya 

kutokea kwa magonjwa ya mifugo 

akiyaona au kuhisi au kuyatambua dhidi 
ya mifugo yake; 

(f) Atalazimika kuchungia mifugo yake 

katika maeneo yaliotengwa kwa 
mpango wa matumizi bora ya ardhi; 

(g) Atalazimika  kufunga mifugo yake 

ndani ya banda (zero grazing) kwa idadi 

ambayo Halmashauri itatoa kibali; 
(h) Atalazimika kuheshimu mipaka 

iliyotenganisha ardhi ya kilimo, mifugo, 

hifadhi za Taifa, makazi, maeneo ya 
Taasisi na maeneo mengine ya wadau 

wa kilimo kama mazao ya 

wakulima,wafugaji wa nyuki, samaki na 

skimu za umwagiliaji; 
(i) Atashirikiana na maafisa mifugo au 

maafisa ugani wakati wa chanjo au tiba, 

wakati wa magonjwa ya mlipuko na 
karantini na kampeni zozote za kitaifa 

za kudhibiti magonjwa na vifo vya 

mifugo; 
(j) Atashirikiana na maafisa ugani 

kuanzisha mashamba darasa na 

mashamba ya kulishia mifugo; 

(k) Ataheshimu masharti ya karantini 
wakati wa magonjwa ya mlipuko; 

(l) Atatakiwa kupitisha mifugo yake katika 

njia zilizotengwa na Halmashauri(stock 
routes); 

(m) Ataweka alama za utambuzi wa mifugo 

yake katika sehemu za wanyama kama 
itakavyoelekezwa na wataalam 

(branding, eat tax, tatooing) ili 

kutoharibu ubora na thamani ya ngozi.  
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Uvunaji wa 
mifugo 

17. (1) Kila mfugaji atawajibika kuvuna mifugo yake 
kila atakapobaini kuwa amevuka idadi iliyoko 

kwenye kibali kilichotolewa na Halmashauri. 

 

  (2) Wakati wa uvunaji wa mifugo kila mfugaji 
ataweza kuuza wanyama hai au kwa kuchinja na 

kuuza nyama. 

 
  (3) Kabla ya kuvuna mfugaji atashirikiana na Afisa 

mwidhiniwa ili kujiridhisha kwamba mifugo 

yake haina maradhi au magonjwa ya 
kuambukizwa. 

  (4) Kila mfugaji baada ya kuvuna au kuuza mifugo 

yake atahakikisha kipato chake kinaendeleza 

familia yake. 
 

Makosa 18.  Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa endapo 

:- 
(a) Atashindwa kuvuna mifugo iliyozidi 

idadi iliyoko kwenye  kibali 

kilichotolewa na Halmashauri; 

(b) Atashindwa au kukataa kuchanja 
mifugo yake ili kuzuia magonjwa au; 

(c) Atalisha mifugo yake katika maeneo 

ambayo hayakutengwa kwa ajili hiyo 
au; 

(d) Ataruhusu mifugo yake kuzurula hovyo 

au; 
(e) Atazembea au kushindwa kutoa taarifa 

ya ugonjwa wa mifugo au; 

(f) Atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa 

ugani kutekeleza majukumu yake; 
(g) Atasafirisha mifugo bila kibali cha 

Halmshauri; 

(h) Atasafirisha mifugo yake kwa kuiswaga 
barabarani. 

 
   SEHEMU YA NNE 

SKIMU ZA UMWAGILIAJI 
 

Jukumu la 
Halmashauri 

19. (1) Kila Halmashauri itaanzisha skimu za 

umwagiliaji katika maeneo ya vijiji ambayo 
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upatikanaji wa maji sio wa shida ili kuchochea 
kilimo cha umwagiliaji. 
 

  (2) Skimu za umwagiliaji zilizoanzishwa na 

Halmashuri zitagawiwa kwa wanavijiji ili 
kuendeleza kilimo cha umwagiliaji. 
 

  (3) Halmashauri zitaendelea kutoa utalaamu wa 
ugani na matumizi bora ya skimu hizi ili 

kuzifanya ziwe endelevu. 

 

  (4) Skimu za umwagiliaji pamoja na miundombinu 
yake vitakua chini ya uangalizi na usimamizi wa 

Serikali ya kijiji. 

 
  (5) Halmashauri itawajibika tu kufanya ukarabati 

wa miundombinu katika skimu kwa uharibifu 

unaotokana na majanga ya asili na haitahusika 
na uharibifu wa makusudi au uzembe 

utakaosababishwa na matumizi mabaya ya 

skimu. 

  (6) Halmashauri itagawa kwa wananchi 
watakaoomba na kuahidi kutunza skimu hizo ili 

ziwe endelevu.   

 
  (7) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumfutia 

kibali mtu yeyote ambaye atathibitika kutumia 

vibaya skimu au ataharibu au atakodisha kwa 

mtu mwingine bila ridhaa ya Halmashuri. 
 

  (8) Halmashauri itashindanisha skimu za 

umwagiliaji ili kumpata mshindi atakayejulikana 
kama “mtunzaji na mtumiaji bora wa skimu” 

mshindi huyo atapewa zawadi na Halmashauri. 

 
  (9) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kutoa, 

kufuta, kubatilisha au kusimamisha kibali cha 

utumiaji wa skimu. Kibali kitolewacho na 

Halmashauri kitalipiwa ada ya shilingi laki moja 
kwa mwaka. 
 

  (10) Kabla ya kupewa kibali mwombaji atalazimika 

kulipa ada ya utunzaji skimu (scheme 
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maintenance fee) itakayopangwa na 
Halmashauri, ada hiyo italipwa kila mwaka na 

mwombaji ataruhusiwa kulipa kwa awamu mbili 

kwa mwaka. 

 
  (11) Afisa Mwidhiniwa wa Halmashauri atakuwa na 

uwezo wa kuingia kwenye skimu saa yoyote 

wakati wa saa za kazi ili kufanya ukaguzi.  
 

  (12) Bila kuathiri kifungu cha 19 (11) cha Sheria 

Ndogo hizi Afisa mwidhiniwa atakuwa na  
uwezo wa kufanya ukaguzi baada ya saa za kazi 

na siku za mapumziko au jumamosi na jumapili 

au siku za sikukuu ilimradi wawe na kibali cha 

Mkurugenzi. 
 

Wajibu wa 
watumiaji skimu 
za umwagiliaji 

20.  Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watakuwa 

na majukumu yafuatayo:- 
(a) Kutunza, kulinda, kuhifadhi na 

kuheshimu miundombinu iliyoko katika 

skimu za umwagiliaji;  

(b) Kutoa taarifa za uharibifu wa 
miundombinu ya skimu kila inapotokea;  

(c) Kulipia leseni na ada ya skimu kila 

mwaka;  
(d) Kujiunga na umoja wa skimu au chama 

cha watumiaji wa skimu katika skimu 

ambayo wao ni watumiaji; 
(e) Kufanya ukarabati wa mara kwa mara 

wa miundo mbinu ya skimu;  

(f) Kulipa fidia ya gharama kwa 

Halmashauri endapo Halmashauri 
itafanyia ukarabati uharibifu 

uliosababishwa na watumiaji au 

wanachama wa skimu; 
(g) Kuwaruhusu maafisa wa Halmasahuri 

na kuwapa ushirikiano wakati wowote 

wanapotaka kuingia aku kukagua 
miundombinu ya skimu; 

(h) Kushirikiana na Halmashauri au kijiji 

wakati wowote kunapotokea haja ya 

kuboresha miundombinu ya skimu ili 
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kuongeza ufanisi katika kutoa huduma 
kwenye skimu; 

(i)     katika kufanya hivyo watumiaji wa 

skimu watachangia nguvu kazi au 

fedha tasilimu au; 
(ii) umoja wa watumiaji wa skimu 

utachangia rasilimali fedha kutoka 

katika akiba yake. 
 

(i) Watumiaji wa skimu za umwagiliaji 

watabuni vyanzo vya mapato na kuweka 
taratibu za namna ya kukusanya ili 

kuwa na hazina ambayo itatumika kama 

italazimika kufanya hivyo ili kuboresha 

au kuimarisha miundombinu ya skimu 
za umwagiliaji; 

 

(j) Kulinda vyanzo vya maji ambavyo 
vinaingiza maji katika skimu za 

umwagiliaji. 

i) Katika kufanya hivyo mtu 

yeyote hataruhusiwa  kuche-
pusha maji kwa sababu yoyote 

au kwa namna yoyote bila 

ruhusa ya Halmashauri. 
ii) Hataruhusiwa kupanda miti au 

mimea yoyote ambayo inaweza 

kusababisha hasara au uharibifu 
au kuhatarisha miundombinu ya 

skimu au kupunguza kina cha 

maji katika skimu. 

 
Barabara za 
Halmashauri 

21.  Bila kuathiri majukumu ya Halmashauri 

yaliyoainishwa katika vifungu vya 4, 13 na 19 

vya Sheria Ndogo hizi Halmashauri itahakikisha 
kwamba barabara za Halmashauri zinapitika ili 

kurahisisha usafirishaji na usambazaji wa 

pembejeo za kilimo na mazao wakati wa mvua. 

Marufuku ya 
jumla 

22. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote chini ya 

Sheria Ndogo hizi. 
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(a) Kusafisha au kuandaa shamba kwa 
kuchoma moto bila kibali; 

(b) Kuchoma moto msitu wa hifadhi; 

(c) Kulima katika vyanzo vya maji, 

miteremko au misitu ya hifadhi; 
(d) Kuchunga na kunywesha maji mifugo 

katika vyanzo vya maji au miteremko au 

misitu ya hifadhi; 
 

(e) Kulima kandokando ya barabara au 
hifadhi za barabara za Vijiji, Wilaya, 

Mkoa au Taifa; 

(f) Kuswaga mifugo barabarani au 

kuchungia mifugo barabrani au katika 
hifadhi za barabara.  

 

  (2) Bila kuathiri masharti yaliyopo kwenye kifungu 
cha 22(1) cha Sheria Ndogo hizi:- 

(a) Mtu yeyote anaweza kuruhusiwa 

kusafisha au kuandaa shamba kwa 
kuchoma moto baada ya kuomba na 

kupata kibali maalumu kutoka kwa 

Halmashauri. 

 
  (3) Halmashauri itatoa kibali baada ya Afisa 

Mwidhiniwa kuridhika kwamba taratibu zote za 

kuzuia moto usisababishe madhara 
zimezingatiwa ikiwa ni pamoja na:- 

(a) Kutengeneza wigo mpana kati ya 

shamba litakalochomwa moto na 

mashamba jirani ili moto usivuke au 
kuenea kwenye mashamba hayo au 

misitu; 

(b) Kutoa taarifa ya angalau siku saba kabla 
ya kuchoma moto kwa majirani 

wanaozunguka shamba hilo; 

(c) Kuwepo kwa taarifa ya angalau siku 
saba kwa serikali ya kijiji kabla ya 

kuchoma moto. 

 

  (4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo 
hizi kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha 
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jina, tarehe eneo analotaka kuchoma moto na 
maoni ya Halmashauri. 

  
Makosa  23  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo; 

(a) Ataharibu miundombinu iliyopo kwenye 
skimu za umwagiliaji; au 

(b) Atashindwa kukarabati miundombinu ya 

skimu kwa uzembe au matumizi yake 
mabaya ya miundombinu hiyo; au 

(c) Atashindwa au atakataa kulipa leseni na 

ada ya skimu; au 
(d) Atachepusha maji kutoka vyanzo vya 

maji bila kibali cha Halmashauri au. 

 
   SEHEMU YA TANO 

UFUGAJI SAMAKI NA UVUVI 

A.UFUGAJI WA SAMAKI 

 
Ufugaji 24.  Halmashauri kulingana na jiografia yake,sayansi 

yake ya udongo,upatikanaji wa maji na mvua 

itakuwa na wajibu wa kuhamasisha Serikali za 

vijiji na wananchi kwa ujumla kuanzisha ufugaji 
wa samaki wa kisasa katika eneo lake. 

 
Jukumu la 
Halmashauri 

25.  Ili kutekeleza mahitaji ya kifungu cha 24 cha 
Sheria Ndogo hizi itakuwa ni jukumu la 

Halmashauri kuhakikisha kwamba ; 

(a) Inahamasisha wananchi juu ya 
uanzishaji wa kilimo cha ufugaji wa 

samaki; 

(b) Inaanzisha mabwawa ya samaki katika 

kila kata; 
(c) Inawezesha upatikanaji maafisa ugani 

wa uvuvi kwenye kata na vijiji; 

(d) Vifaranga vya samaki vinapatikana ili 
kupandikizwa kwenye mabwawa ya 

wananchi Kata,Vijiji na Vitongoji. 

 
Jukumu la 

serikali ya kijiji 
26. 1 Ili kutekeleza azma na dhamira ya kuhamasisha 

ufugaji wa samaki Serikali ya Kijiji itahakikisha 

kwamba:- 
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(a) Inatenga ardhi ya kuanzishia mabwawa 
ya mfano au mashamba darasa ya 

ufugaji wa Samaki; 

(b) Inaanzisha mabwawa ya samaki ya kijiji 

ili kukuza kipato cha makusanyo ya 
maduhuli ya kijiji; 

(c) Inaanzisha vyama vya kuweka na 

kukopa  vya  wafugaji wa samaki 
kijijini; 

(d) Inashirikiana na Halmashauri kuanzisha 

mafunzo ya nadharia na vitendo 
kuhusiana na ufugaji bora wa samaki; 

(e) Inaanzisha masoko na minada maalum 

katika siku maalum kwa ajili ya kuuzia 

samaki; 
(f) Inatunga Sheria Ndogo ya kijiji 

kuhimiza ufugaji na uvuvi bora wa 

samaki.  
 

Jukumu la Afisa 
uvuvi 

27.   Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila Afisa 

uvuvi wa kata au kijiji atakuwa na jukumu la:- 

(a) kuanzisha rejesta ya wafugaji wote wa 
samaki katika kata au kijiji; 

(b) kupanga ratiba ya kuwatembelea 

wafugaji wa samaki katika kata au kijiji; 
(c) kuanzisha orodha na idadi ya mabwawa 

ya samaki na aina ya samaki katika kila 

bwawa katika Kata au Kijiji; 
(d) Kuanzisha mashamba darasa au 

mabwawa ya mfano kwa ajili ya kutolea 

mafunzo ya nadharia na vitendo; 

(e) Kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga 
na mbegu bora ya samaki; 

(f) Kuanzisha program ya kuvuna au kuvua 

samaki wakubwa wanaowala samaki 
wadogo (predators) katika mabwawa; 

(g) Kuanzisha program ya kuangamiza 

magugu maji katika mabwawa; 
(h) Kuandaa program ya uendelezaji na 

ukuzaji wa kilimo cha ufugaji wa 

samaki katika Kata au Kijiji; 
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(i) Kuhakikisha wavunaji wa samaki 
wanatumia nyavu sahihi wakati wa 

kuvuna katika mabwawa yao ili 

kutoharibu mazalia na kutovuna samaki 

wadogo; 
(j) Kudhibiti uvuvi haramu na uvuvi holela 

katika eneo lake; 

(k) Kumchukulia hatua mvuvi au mtu 
yoyote atakaye kwenda kinyume na 

masharti ya uvuvi yaliyoainishwa chini 

ya Sheria Ndogo hii au sheria yeyote 
andishi ya uvuvi au hifadhi ya 

mazingira. 

 

   B: UVUVI KATIKA MAJI YA ASILI 
 

Uvuvi katika 
maji ya asili 

28.  Wananchi watakuwa na ruhusa ya kuvua katika 

maji ya asili kama mito,maziwa,mabwawa ya 
asili na yasiyo ya asili,na bahari kwa vibali 

maalumu vya uvuvi. 

 
Jukumu la 
Halmashauri 

29.  Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhakikisha 
kwamba:- 

(a) Wavuvi wote wanakua na leseni na 

vibali halali vya uvuvi; 
(b) Wavuvi wanatumia nyavu zinazoku-

baliwa kitaalam; 

(c) Inapiga marufuku uvuvi haramu wa 
kutumia makokoro, sumu, mabomu, 

baruti, mikuki, nyavu zisizokubalika na 

vyandarua; 

(d) Inatoa elimu ya uvuvi wa kisasa na zana 
za uvuvi zinazokubalika kisheria; 

(e) Inaanzisha vikosi vya ulinzi vya 

wanachi vya kupambana na wavuvi 
haramu kupitia ulinzi shirikishi katika 

mabwawa na maji ya asili; 

(f) Inaanzisha masoko na minada ya samaki 
katika fukwe za maji ya asili na yasiyo 

ya asili; 

(g) Inateketeza zana haramu zinazotenge-

nezwa na wavuvi haramu; 
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(h) Inawafikisha wavuvi haramu katika 
vyombo vya dola kwa hatua za kisheria 

pindi wanapokamatwa; 

(i) Vijiji vyote vinavyopakana na 

kuzungukwa na maji ya asili vinapatiwa 
maafisa uvuvi; 

(j) Inaandaa mpango wa kuwazawadia raia 

wema wanaotoa taarifa kuhusu uvuvi 
haramu; 

(k) Inatenga na kuanzisha makambi ya 

wavuvi ili kuzuia uvuvi holela na uvuvi 
haramu; 

(l) Inafanya ukaguzi wa leseni za uvuvi wa 

mara kwa mara na kuwachukulia hatua 

wavuvi wasio na leseni; 
(m) Itaanzisha na kutunza rejesta ya orodha 

ya wavuvi wote wenye leseni katika 

Halmashuri; 
(n) Itahakikisha kwamba wavuvi wote 

halali wanalipa ushuru wa kisheria kwa 

Halmashauri; 

(o) Inahamasisha wavuvi kuanzisha vyama 
vya kuweka na kukopa ili kuweza 

kujipatia mikopo katika mabenki kwa 

ajili ya kukuza mitaji na kujipatia zana 
bora na za kisasa za uvuvi. 

 
Jukumu la Afisa 
uvuvi 

30.  Kila Afisa uvuvi wa Halmashauri kwa 
kushirikiana na Afisa mtendaji wa Kata,Kijiji au 

Mtaa atakuwa na wajibu wa; 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi; 
(b) Kuhamasisha na kuunda vikosi vya 

doria dhidi ya wavuvi haramu; 

(c) Kufanya ukaguzi wa leseni mara kwa 
mara katika makambi ya wavuvi; 

(d) Kutoa elimu juu ya uvuvi salama,uvuvi 

endelevu na hifadhi ya mazingira katika 
maeneo ya uvuvi; 
 

(e) Kuwachukulia hatua za kisheria watu 
wote wanaokiuka Sheria Ndogo hizi au 
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sheria yoyote andishi  ya uvuvi na 
hifadhi ya mazingira; 

(f) Kuanzisha na kutunza rejesta yenye 

orodha ya wavuvi katika Kata, Kijiji na 

Mtaa; 
(g) Kuanzisha rejesta yenye majina ya 

makambi na idadi ya wavuvikatika 

makambi yao. 
 

Mamlaka ya 
Halmashauri 

31.  Halmashauri itakuwa na mamlaka ya:- 

(a) Kusitisha, kufuta au kumnyang`anya 
mtu yeyote leseni endapo itabainika 

amekiuka masharti ya leseni ya uvuvi; 

(b) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 

31(1) (a) hapo juu pamoja na kuwa na 
uwezo wa kusitisha au kufuta au 

kunyang`anya leseni. Halmashauri 

itaweza kuangamiza au kuteketeza kwa 
namna yeyote ile inavyo ona inafaa zana 

haramu zilizokamatwa na kutelekezwa 

na wamiliki wake; 

(c) Halmashauri kumfikisha kwenye 
vyombo vya kisheria mtu yeyote 

atakaye kamatwa akiendesha uvuvi 

haramu. 
 

Makosa 32.  Mtu yeyote atakua ametenda kosa iwapo:- 

(a) Atavua samaki kwa kutumia mabomu, 
baruti, sumu au mikuki; 

(b) Atavua bila kuwa na leseni halali; 

(c) Atakataa au kukwepa kulipa ushuru wa 

Halmashauri; 
(d) Atatumia nyavu zisizo kubaliwa 

kitaalam; 

(e) Atauza samaki katika maeneo; 
yanayokatazwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi au sheria yoyote andishi; 

(f) Ataendesha shughuli za uvuvi bila 
kujiandikisha kwenye rejesta ya wavuvi 

ya Kata,Kijiji, au Mtaa; 

(g) Atavua katika maeneo ya hifadhi au 

eneo lolote lisiloruhusiwa kisheria; 
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(h) Atapatikana akivua au akiuza samaki 
wadogo wadogo. 

    
   SEHEMU YA SITA 

UFUGAJI WA NYUKI 
 

Wajibu wa 
Halmashauri 

33.  Ili kukuza na kuendeleza ufugaji bora na wa 

kisasa wa nyuki Halmashauri itakuwa na wajibu 
ufuatao:- 

(a) Kuhakikisha kunakuwa na mtaalamu wa 

nyuki katika kila  Kata au Kijiji; 
(b) Kutoa elimu ya ufugaji wa nyuki; 

(c) Kuhamasisha na kuanzisha vikundi vya 

wafugaji  wa nyuki katika kila Kata na 

vijiji; 
(d) Kutoa elimu ya utunzaji na uhifadhi wa 

mazingira; 

(e) Kurahisisha upatikanaji wa miche bora  
ya miti ya asili au ya kisasa itakayotoa 

maua mengi ambayo nyuki watatumia 

kutengenezea asali; 

(f) Inasambaza bure au kwa bei rahisi 
miche ya miti kwa wakulima; 

(g) Kuhakikisha upatikanaji wa dawa baridi 

za kurinia asali ambazo haziui nyuki 
wala kuharibu mazalia au masega yao; 

(h) Kutengeneza mizinga bora ya mfano 

kwa ajili ya ufugaji wa nyuki na 
kufundishia; 

(i) Kuwezesha upatikanaji rahisi wa zana 

na vifaa vya kisasa vya kuvunia asali; 

(j) Kuwatafutia wafugaji soko la uhakika la 
asali; 

(k) Kuwasaidia wakulima walioko katika 

vikundi kuanzisha vikundi vya 
kukusanyia na kuuza asali; 

(l) Kuanzisha mashamba darasa ya ufugaji 

wa nyuki na hifadhi ya mazingira; 
(m) Kuzihusisha shule za Sekondari na 

Msingi kuanzisha miradi ya ufugaji wa 

nyuki; 
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(n) Kufanya tathmini ya kila mwaka ya 
ukuaji wa sekta ya ufugaji wa nyuki; 

(o) Kuwapatia maofisa ugani vyombo vya 

usafiri ili kuwapa unafuu wa 

kuwatembelea wafugaji; 
(p) Kuwezesha vikundi vya wafugaji wa 

nyuki kuhudhuria maonyesho ya 

wakulima nanenane ili kuonesha bidhaa 
ya maonyesho katika kanda husika; 

(q) Kuwashawishi wananchi kuanzisha 

vyama vya kuweka na kukopa ili 
kukuza mitaji; 

(r) Kutenga maeneo maalum ya ardhi 

kwaajili ya ufugaji wa nyuki; 

(s) Kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo 
zihusianazo na ufugaji nyuki. 

 
Wajibu wa 
serikali ya kijiji 

34.  Kila serikali ya kijiji ambayo wananchi wake 
wanafuga nyuki itakuwa na wajibu wa:- 

(a) Kutenga maeneo maalum ya ufugaji wa 

nyuki; 

(b) Kuanzisha daftari litakalokuwa na 
orodha  ya wafugaji wa nyuki kijijini; 

(c) Kuanzisha miradi ya ufugaji nyuki ya 

kijiji; 
(d) Kuanzisha vikundi na vyama vya 

kuhifadhi mazingira vitakavyokuwa na 

jukumu la; 
i) Kuhimiza upandaji miti; 

ii) Kuzima moto au kupambana na 

wachoma moto; 

iii) Kupambana na kuzuia uvunaji au 
urinaji wa asali wa kutumia moto. 

(e) Kutunga Sheria Ndogo za kijiji 

kuhamasisha hifadhi ya mazingira na 
ufugaji bora wa nyuki. 

 
Wajibu wa Afisa 
nyuki 

35.  Kila Afisa nyuki wa Kata au Kijiji atatakiwa 
kufanya yafuatayo: - 

(a) Atakuwa ndiye Afisa Mwidhiniwa wa 

masuala ya nyuki katika  Kata au Kijiji; 

(b) Atatunza orodha yote ya wafugaji wa 
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nyuki katika Kata au Kijiji; 
(c) Atatunza orodha ya vikundi vyote vya 

wafugaji wa nyuki katika Kata au Kijiji; 

(d) Atatoa mafunzo elekezi ya ufugaji bora 

wa nyuki katika Kata au Kijiji; 
(e) Ataanzisha mashamba darasa ya ufugaji 

wa nyuki katika Kata au Kijiji; 

(f) Atahakikisha upatikanaji wa pembejeo 
zihusianazo na ufugaji wa nyuki; 

(g) Ataandaa ratiba ya kuwatembelea 

wafugaji wa nyuki waliomo katika Kata 
au Kijiji; 

(h) Atahamasisha upandaji wa miti ili 

kushinikiza upatikanaji wa maua 

yanayotumiwa na nyuki kutengeneza 
asali; 

(i) Kwa kushirikiana na Afisa Mtendaji wa 

Kata au Kijiji atachukua hatua za 
kisheria dhidi ya wafugaji wa nyuki au 

mtu yoyote atakayekwenda kinyume na 

masharti ya Sheria Ndogo hizi au sheria 

yeyote andishi ya ufugaji wa nyuki au 
hifadhi ya mazingira.  

 
Wajibu wa 
mfuga nyuki 

36.  Kila mfugaji wa nyuki atakuwa na wajibu 
ufuatao:- 

(a) atatumia mizinga ya kisasa ya kufugia 

nyuki; 
(b) atarina asali kwa katumia njia za kisasa 

badala ya kutumia moshi au moto; 

(c) atahifadhi mazingira kwa kutoa homa 

moto, misitu; 
(d) atajiunga katika vikundi vya uhifadhi 

wa mazingira; 

(e) atajiunga na vyama vya kuweka na 
kukopa vya wafugaji wa nyuki; 

(f) atatumia dawa isiyoua nyuki wala 

kuharibu ubora wa asali wakati wa 
urinaji; 

(g) atatumia vyombo au vifaa vilivyo safi 

na salama kwa ajili ya kurinia na 

kuhifadhia asali; 
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(h) atahudhuria mafunzo yatolewayo katika 
mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki. 

 
Makosa 37.  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo 

atapatikana:- 

(a) akirina asali kwa kutumia moto au 
moshi; 

(b) akiuza asali iliyorinwa kwa moto au 

moshi; 

(c) akichanganya au amechanganya asali na 
vitu vingine ambavyo siyo asali; 

(d) akichoma moto msitu au eneo ambalo 

limetengwa kwa ajili ya wafugaji wa 
nyuki; 

(e) akikata miti bila kuwa na kibali kutoka 

Halmashauri; 
(f) aking’oa miti iliyopandwa kwa ajili ya 

kuhifadhi mazingira; 

(g) akitenda jambo lolote ambalo linadhuru 

au linahatarisha maendeleo na ukuaji wa 
kilimo cha nyuki; 

(h) akitenda kitendo chochote kinachoha-

tarisha upatikanaji wa asali yenye ubora 
na salama; 

(i) akihujumu miundo mbinu ya ufugaji wa 

nyuki ya shule, kikundi, kijiji, mtaa, 

kata, taasisi na mtu binafsi. 
 

Adhabu 38.  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na 

masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 

faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) 

au kifungo cha miezi kumi na mbili au vyote 

kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 

Nembo ya Halmashauri ya Mji  wa Nzega limebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika tarehe 25 mwezi 10 Mwaka 2016. 
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